ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ ประสบการณ์ การขับจิมค่าน่า  (อ่าน 5481 ครั้ง)

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
แชร์ ประสบการณ์ การขับจิมค่าน่า
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 04:57:25 PM »
ขอเริ่มเลยละกัน

ขับ ยาก  มากเลย ครับ     คิดไม่ทันเลย ต้องทำยังไงต่อ

ใครได้ประสบการ์ณ จากการขับ  อย่างไรในวันนี้  มาแชร์  กัน นะครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: แชร์ ประสบการณ์ การขับจิมค่าน่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:02:13 PM »
 :car: งั้นนายโจ๊กขอแชร์บ้างนะครับ
ซึ่งวันนี้ไม่คิดว่าจะได้มาแต่เนื่องจากโรงแรมเลื่อนเปิดเลยทำให้มีเวลาว่างมาได้ :106:

เริ่มจาก Class เช้าอันแรกเลย :
1. วิ่งอ้อมกรวย ซ้ายขวาๆ วนไปกลับ 3 เที่ยว : ยากมากครับสำหรับผม เพราะว่าเห็นคนอื่นเร็วเราก็อยากเร็ว ทั้งๆที่อาจารย์วิทย์บอกไว้แล้วว่าต้องช้ารอบแรก แถมคืนพวงมาลัยไม่ทันอีกเลยคิดว่าตัวเองยังทำได้ไม่ดี ..ผมว่าอันนี้ยากสุดๆเลย

Class เช้าอันที่สอง :
1.วิ่งวนกรวยทั้ง4 เป็นวงกลม : อันนี้ครั้งแรกๆผมทำได้ไม่ได้ พอรอบที่สามเริ่มจับเคล็ดลับได้ ก็หมด3รอบแล้ว (ฮา..)คือให้รถมันไถลๆเหมือนได้ยินเสียงสุดๆของกริ๊ปยางแล้วเลี้ยงคันเร่งผ่อนหนักผ่อนเบาไปเรื่อยๆ สนุกๆมาก ชอบ !!

2. วิ่งด้วยความเร็วแล่วกลับรถ180องศา : อันนี้ตอนแรกๆวิ่งเร็วแล้วเยียบคันเร่งก่อนออกโค้งเลยบาน(ซะ) แต่หลังๆจับทางได้เริ่มสนุก แต่ที่แปลกคือพอ วนไปตรงข้ามฝั่งที่เราไม่ถนัด กลับกลายเป็นว่าโค้งสวยกว่า(แฮะ)

Class ตอนบ่าย Full Course
เป็นไฮไลท์ของงานเลยทีเดียว เพราะว่าทุกคนต้องวิ่งเต็มสนามและจับเวลา จะสังเกตได้ว่าทุกคนจะจริงจังมาก เพราะว่าถ้าชนกรวยจะเก็บกรวยละ 20 บาท ฮ่าฮ่า...
ผมทำเวลาได้ไม่ดีนัก ได้ 39วินาที กว่าๆ ต้องหัดอีกเยอะ
เรื่องเวลาเดี๋ยวผมทำตารางสถิติของทุกคนให้ดูอีกทีนะครับ :002:

อย่างไรก็ตามวันนี้สิ่งที่ได้ก็คิือทักษะต่างๆที่ได้เรียนรู้มา และหวังว่าสิ่งที่ได้นั้นจะเอามาประยุกต์กับชีวิตประจำวันหรือเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดให้มีประโยชน์ขึ้นได้ครับ
ขอขอบคุณทุกๆท่านและเพื่อนๆที่มาร่วมงานที่ทำให้เกิดวันนี้ขึ้นมาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 08:10:57 PM โดย Surawutk »

ออฟไลน์ Koopae

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
  • www.facebook.com/keyshirt
Re: แชร์ ประสบการณ์ การขับจิมค่าน่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:24:30 PM »
เวลาไม่เบาเลยนะครับพี่โจ๊ก อยากเหนเวลาของพี่ๆคนอื่นด้วยอะคับ
วันนี้สนุกมากๆ ยังไงก็ขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ blue

• MIATA Level 3
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:27:48 PM »
เพิ่งกลับถึงบ้าน และเพิ่งได้อาบน้ำคับ ไม่เคยอาบน้ำแล้วมีความสุขขนาดนี้มาก่อนเลย(อาบเองที่บ้านนะครับ :D)
เห็นตัวเองในกระจก คิดว่าหมีแพนด้า มันหลุดมาจากใหนวะ :emo48:

สำหรับงานวันนี้ โดยส่วนตัว ผมไม่รู้จะพูดยังไง และ ไม่รู้จะขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ยังไงดี
เพราะตั้งแต่ได้รถคันนี้มาประมาณสามปี ไม่เคยได่้รู้เลยว่า ไอ้รถคันเล็กๆคันเนี้ย มันทำอะไรได้แบบนี้ด้วยหรอวะ!!!
เพราะนี่ก็เป็นการวิ่งGymkhanaครั้งแรกในชีวิตของผมเหมือนกัน

บอกได้คำเดียวว่า "มันโคตรอ่ะ" :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002:

Ps. ขอขอบคุณพี่ป้อม และ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทีมงาน และไม่ใช่ทีมงานทุกท่าน จากใจอีกซักครั้งคับป๋ม :-* :-* :-*

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:48:52 PM »
ร้อนครับ...ร้อน...มากๆ...แต่สนุกมากกว่าเสียเงินเกือบล้านวันเดียวคุมเลย  เสียดายแทนคนที่มี Mx5 จอดอยู่ที่บ้านไม่เอามาสนุกกันครับ...
ขอบคุณพี่จุ๊บผู้ริเริ่ม  คุณวิท พี่โกะและเพื่อน พี่ต้นที่มาช่วยแนะนำ ที่ลืมไม่ได้เจ้าถิ่นพี่ป้อม และ ทีมงานทุกคน รวมถึงพี่ๆเพื่อนๆที่มาร่วมกิจกรรมดีๆของพวกเรา มีติดขัดนิดหน่อยแต่ให้โอกาศครั้งหน้าแก้ตัว(มีความหวังว่าจะเป็นเร็วๆนี้ ชอบๆ...)ครับ... :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 11:33:56 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:54:59 PM »
มีความเห็นเหมือนคุณณพเด๊ะๆครับ....แฮ่ๆ

:014:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:25:37 PM »
ลงtrackมาก็หลายครั้ง ต้องยอมรับว่าจิมคาน่านี่เพิ่งมีโอกาสขับครั้งแรก สนุกมากครับ แต่สงสารรถ โดนผมขืน 7000รอบอยู่ตลอดใน session หลังที่จับเวลา ยอมรับเลยผมขับมันเกียร์หนึ่งเกียร์เดียวตลอด เพราะเคยลงสองแล้วรู้สึกเวลาได้ไม่ดีเท่า หลังจากที่ขับวันนี้ไปแล้ว มันเปลี่ยนมุมมองผมไปหลายอย่าง ประสบการณ์ที่เคยเรียนมากับอาจาร์ยหลายๆคน วันนี้ถึงบางอ้อหลายอย่างเลยครับ ว่าไอ้ที่เค้าเคยสอนแบบนี้แบบนั้น พอลงสนามแบบนี้มันพรั่งพรูออกมามากมายไปหมด ทำให้เข้าใจว่าการจะขับให้เร็วที่สุดไม่ใช่ว่าใส่เข้าไปแรงๆ ยัดเข้าไปเดี๋ยวเร็วเอง  ผิดหมดครับ การขับยูเทิร์นแต่ละครั้ง ควรขับให้ล้อร้องน้อยที่สุด รักษาgripให้มากที่สุด ยางครางน้อยที่สุด (ยางครางลั่นเมื่อไหร่  overspeed ครับ ต้องกลับมาแก้สไลด์ ทำให้เสียเวลามากมาย แถมทำให้รถเสียการทรงตัวไปด้วย)

สรุปว่าชอบมากครับ เชื่อว่าถ้ามีโอกาสขับแนวๆนี้อีก ก็น่าจะพัฒนาฝีมือผมได้ต่อเนื่องขึ้นไปอีก ขอบคุณทุกคนที่มาครับ เพราะมีพวกเรามากันเยอะๆจึงทำให้งานวันนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีครับ ผมกับวิท ได้รับคำชมถึงความสำเร็จในการจัดครั้งนี้ก็รู้สึกโล่งอกไปเลยครับ ดีใจที่ทุกคนชอบและสนุกกับงานนะครับ อยากจะให้ทุกคนรู้ว่างานนี้ 90%ต้องขอบคุณคุณป้อมคนเดียวเลยครับ ทุกสิ่งทุกอย่างที่เห็นในสนามคุณป้อมทำทั้งนั้นครับ ผมกับวิทไปกันแต่ตัวเปล่าๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ fui52

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 08:15:23 AM »
ก่อนมายอมรับครับทั้งกลัวทั้งตื่นเต้น!
แต่พอได้ลงสนามก้อ...สนุก มันส์
เริ่มมั่นใจ...กล้าขับเร็วขึ้น ทำเวลาดีขึ้น
มีนัดกันรอบหน้า...บอกด้วยครับบบบบบบ!!!

ออฟไลน์ b4_miata

• *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 08:31:17 AM »
ดีใจที่เห็นเพื่อนๆมาสนุกกันคับ  อาจร้อนไปบ้างรอนานไปหน่อย  อาจมีอะไรไม่ถูกใจหรือติดขัดไปบ้างต้องขออภัยด้วยนะครับ  งานนี้เป็นครั้งแรกกับความรับผิดชอบกับงานลักษณะนี้น่ะคับ   ว่าแต่เห็นลีลาการขับของเพื่อนๆแล้วก็หายเหนื่อย หลายๆท่านมีพัฒนาการที่ดีมาก พอมีเวลาเป็นตัววัดแล้ว ก็เกิดการพยายามที่จะปรับปรุงการขับให้ดีขึ้น ดูจากเวลาที่ดีขึ้นกันเรื่อย ต่ำกว่า40วินาทีมีหลายคันเลย เก่งมากครับ ส่วนท่านอื่นๆที่ยังขับแล้วรู้สึกไม่ได้ดั่งใจก็อย่างเพิ่งท้อ  อย่างน้อยก็ได้รู้จักสมรรถนะของรถเรามากขึ้น และได้มายืดเส้นยืดสายให้miataของพวกเราสักหน่อย   :D

ขอขอบคุณ  พี่จุ๊บ,พี่ป้อม,พี่ต้น,พี่โกะและเพื่อน,พี่แอ๊ค,และเพื่อนๆทุกๆคนที่ทำให้มีงานดีๆนี้ครับ  :car:

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 08:38:06 AM »
เห็นด้วยว่ารถแรงใช่ว่าเวลาจะดีเสมอไป(ดูร้านขายไก่ย่างเป็นตัวอย่างพยายามเผายางปิ่งไก่อยู่ได้บอกว่าไม่กินไก่ ไม่กินไก่ ฮ่า...ฮ่า)  ได้ทริคเล็กๆว่าชิดกรวยที่สุดตอนออกโค้งเวลาจะดี (คิดไปเองหรือเปล่า) แต่เวลาดีกว่า  ใช้เกียร์เดียวเหมือกันแต่ตอนทางโค้งเข้าตรงยาวไม่รู้ใส่สุดเลยต้องถอนคันเร่งเสียไปหลายวิ พีต้นแนะให้กดแค่ 5 6 พันค้างไว้พอว่าจะลงไปลอง ติดถ่ายรูป แล้ว ก็เลิกพอดี ครั้งหน้าจะรองอีกที่ครับ...
มีเรื่องขอเสนอ  อยากให้พี่ๆเสี่ยงชีวิตนั้งไปด้วยแนะนำเป็นรายๆเลย (เหมือนตอนพี่โกะสอนจิน) หน้าจะได้อะไรมากขึ้นถ้าเป็นไปได้...ขอบคุณครับ...

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:40:22 AM »
รถแรงๆๆ คุมยากมากเลย ครับ  พอ  โอเวอร์ไปแล้ว  แก้กลับ ไม่ได้แล้ว

รถเดิมๆๆน่าจะเหมาะ  แก่ มือใหม่อย่างพวกเรามากๆๆ

ทุกท่านที่กลับถึงบ้านแล้ว  เช็คน้ำมัน พาวเวอร์ด้วยนะครับ

(ตอนนี้มีแร๊กสภาพดี 2 อันพร้อมขายนะครับ55555)

ออฟไลน์ bun mx5

• *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:03:30 AM »
ขอขอบคุณ  พี่จุ๊บ,พี่ป้อม,พี่ต้น,พี่โกะและเพื่อน,พี่แอ๊ค และ วิท มากๆๆงานสนุกมากๆๆ มันส์จิงๆๆ ไม่อยากเห็นเวลาตัวเองเลยจิงๆๆ :009:อายอะ :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 11:07:52 AM โดย yume »

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:41:15 AM »
มาขอแชร์ด้วยครับ กับการหัดขับจิมคาน่าครั้งแรกในชีวิต เป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆ ทำให้ได้ความรู้หลายๆ อย่างในการหัดขับครั้งนี้ 
สำหรับผมสิ่งที่ได้จากการเรียนครั้งนี้คือการหัดควบคุมรถ เพื่อให้ได้รู้ถึง สมรรถนะรถของตัวเอง ว่ารถเราได้ขนาดไหน รับความเร็วได้แค่ไหน สำหรับการเข้าโค้งแต่ละแบบ หรือควรจะเบรคก่อนเข้าโค้งลักษณะนี้ยังไง รถเราถึงจะยังไม่เสียการควบคุม แล้วถ้าเสียการทรงตัว เราควรจะแก้ไขยังไง  พอได้ฝึก ได้ทดลองขับ ก็ทำให้รู้ว่ารถตัวเองไหวแค่ไหน ทำอะไรได้บ้าง พอเกิดอะไรขึ้น เราก็จะไม่ตื่นตกใจ เพราะเราจะรู้ว่าเราทำอะไรกับรถได้บ้าง
ทำให้ได้รู้ว่า เจ้า Kiyu (miata) ของผมมันเป็นรถที่ควบคุมได้ สั่งได้จริงๆ ว่าต้องการให้มันวิ่งยังไง อยากจะวิ่งธรรมดาก็วิ่งได้ อยากจะวิ่งให้มันส์ๆ ท้ายดิ้นไป ดิ้นมาก็ทำได้ไม่ยากเลย

และที่สำคัญอีกอย่างก็คือ ร้อนนนนนนนนนนนนโคตร..... :041: :041: :041:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ blue

• MIATA Level 3
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:54:28 AM »
อยากดูรูปอ่ะคับ ใครมีรูปเอามาลงหน่อยเร้วววววววววววว :004: :004: :004:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:58:56 AM »
แม๊คนี่ก็มือดีอีกคน ฝึกขับดีๆรุ่งแน่   :025:

ว่าแต่ยางที่ใส่เส้นเท่าไหร่อะ ของพี่เมื่อวานทำโดนัทกับสไลด์ซะใกล้กลับบ้านเก่าเต็มทีละ     :050: